ਮਾਝੇ ਵਿੱਚ ਆਪ ਨਾਲ ਬੁਰੀ ਹੋਈ ਜਿਲਾ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਦੇ 9 ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਹਲਕਿਆ ਵਿੱਚ ਪੈਰਾਸ਼ੂਟ ਰਾਹੀ ਉਤਾਰੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਨਹੀਂ ਲੁਭਾਅ ਸਕੇ ਵੋਟਰਾਂ ਨੂੰ

0
327
ਸਾਲ 2017 ਦੀਆਂ ਪੰਜਾਬ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਦੋਰਾਣ ਮਾਝੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਬੁਰੀ ਤਰ•ਾਂ ਨਾਲ ਹਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਲੱਗਭੱਗ 14 ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਹਲਕਿਆਂ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਜਮਾਨਤਾਂ ਜਬਤ ਹੋਣ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਕਈ ਤਰ•ਾਂ ਦੇ ਕਿਆਸ ਲੱਗ ਰਹੇ ਹਨ ਪਰ ਸਿਆਸੀ ਮਾਹਿਰਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਦਾ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਪਾਰਟੀ ਹਾਈ ਕਮਾਨ ਤੋਂ ਮਾਝਾ ਵਿੱਚ ਪੁਰਾਣੇ ਵਰਕਰਾਂ ਅਤੇ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰ ਅੰਦਾਜ ਕਰਕੇ ਪੈਰਾਸ਼ੂਟ ਰਾਹੀਂ ਉਮੀਦਵਾਰ ਉਤਾਰਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ।  ਜਿਸ ਦਾ ਖਮਿਆਜਾ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਸ਼ਰਮਨਾਕ ਹਾਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਭੁਗਤਿਆ ।
ਜੇਕਰ  ਜਿਲਾ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਦੇ 9 ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਹਲਕਿਆਂ ਦੀ ਹੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਪਾਰਟੀ ਵੱਲੋਂ ਲੱਗਭੱਗ ਸਾਰੇ ਹਲਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹੀ ਉਨ•ਾਂ ਨਵੇਂ ਚਿਹਰਿਆਂ ਨੂੰ ਚੋਣ ਮੈਦਾਨ ਵਿਚ ਉਤਾਰਿਆ ਗਿਆ। ਜਿਨ•ਾਂ ਦਾ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਲੱਗਭੱਗ 6 ਮਹੀਨੇ ਤੱਕ ਵੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨਾਲ ਕੋਈ ਸਰੋਕਾਰ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਇੰਨ•ਾਂ ਹੀ ਨਹੀਂ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਲੱਗਭੱਗ 1 ਸਾਲ ਤੋਂ ਜਿਲ•ੇ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਪਾਰਟੀ ਅਬਜਰਵਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਵੀ ਹਰ ਹਲਕੇ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਨਬਜ ਪਛਾਣਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਨਿਜੀ ਸਬੰਧਾਂ ਅਤੇ ਚਹੇਤਿਆਂ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ। ਜਿਸ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਆਪ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਵਰਕਰਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਰੋਸ ਸੀ।
ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਦੇ ਹਲਕੇ ਰਾਜਾਸਾਂਸੀ ਦੀ ਹੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਤੋਂ ਹੀ ਅਜਾਦੀ ਸੈਨਾਨੀਆਂ ਨੂੰ ਗੜ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉੱਥੇ ‘ਤੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸੀ.ਪੀ.ਆਈ, ਸੀ.ਪੀ. ਐਮ ਅਤੇ ਨਕਸਲੀ ਅੰਦੋਲਨ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਹੀ ਬੋਲਬਾਲਾ ਰਿਹਾ ।  ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਸੀ ਕਿ ਉੱਥੋਂ ਸ੍ਰੋਮਣੀ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਉਘੇ ਨੇਤਾ ਅਤੇ ਸਾਬਕਾ ਵਿਧਾਇਕ ਵੀਰ ਸਿੰਘ ਲੋਪੋਕੇ ਦਾ ਇਲਾਕਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਉਨ•ਾਂ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹੀ ਨਕਾਰਿਆ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸੀ ਵਿਧਾਇਕ ਸੁੱਖ ਸਰਕਾਰੀਆ ਨੇ ਤੀਜੀ ਵਾਰ ਜਿੱਤ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ।  ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਰਾਜਾਸਾਂਸੀ ਹਲਕੇ ਤੋਂ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਜਗਜੋਤ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਉਮੀਦਵਾਰ ਬਣਾਉਣਾ ਪਾਰਟੀ ਹਾਈ ਕਮਾਨ ‘ਤੇ ਕਈ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਚਿੰਨ• ਖੜੇ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਉਮੀਦਵਾਰ ਅਤੇ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਚਾਹੇ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਭਾਰੀ ਫੰਡਿੰਗ ਵੀ ਮਿਲੀ ਪਰ ਉਹ ਆਪਣੀ ਜ਼ਮਾਨਤ ਬਚਾਉਣ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕੇ। ਇਸ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਚੋਣ ਪ੍ਰਚਾਰ ਦੌਰਾਨ ਪਾਰਟੀ ਕਨਵੀਨਰ ਅਰਵਿੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਦਾ ਇੱਕ ਗਰਮ ਖਿਆਲੀ ਦੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਠਹਿਰਨਾ ਵੀ ਚਰਚਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਬਣਿਆ ਰਿਹਾ ।
ਹਲਕਾ ਅਜਨਾਲੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਰਾਜਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸੰਨੀ ਰੰਧਾਵਾ  ਜਿਨ•ਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰੀਵਾਰ ਦੀ ਚਾਹੇ ਅਕਾਲੀ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸੀ ਪਿਛੋਕੜ ਰਿਹਾ ਹੈ ਪਰ ਤੁਹਾਡੇ ਸਿੱਧਾਂਤਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਉਕਤ ਉਮੀਦਵਾਰ ਖਰਿਆ ਨਾ ਉੱਤਰਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਵੋਟਰਾਂ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਨਕਾਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਹਲਕਾ ਆਟਾਰੀ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਮਾ.ਜਸਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਜਹਾਂਗੀਰ ਜਿਨ•ਾਂ ਨੂੰ ਟਿਕਟ ਦੇਣ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਹੀ ਦਿਨ ਤੋਂ ਪਾਰਟੀ ਵਰਕਰਾਂ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। ਪਾਰਟੀ ਵਰਕਰਾਂ  ਦਾ ਇਲਜ਼ਾਮ ਸੀ ਕਿ ਉਕਤ ਉਮੀਦਵਾਰ ਨੇ ਟਿਕਟ ਦਾ ਐਲਾਨ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਮੁਢਲੀ ਮੈਂਬਰੀ ਲਈ। ਪਰ ਹਲਕੇ ਵਿੱਚ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਸਰਗਰਮ ਵਰਕਰਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ•ਾਂ ਨਜ਼ਰ ਅੰਦਾਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਜਿਸ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਵਿੱਚ ਉਨ•ਾਂ ਵਰਕਰਾਂ  ਨੇ ਆਪਣਾ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਪਾਰਟੀ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਸਮਰਥਨ ਦੇ ਕੇ ਜਹਾਂਗੀਰ ਨੂੰ ਹਰਾਉਣ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਕਸਰ ਨਹੀਂ ਛੱਡੀ।
ਹਲਕਾ ਮਜੀਠਾ ਵਿੱਚ ਪਾਰਟੀ ਵੱਲੋਂ ਚਾਹੇ ਪੁਰਾਣੇ ਵਰਕਰ ਹਿੰਮਤ ਸਿੰਘ ਸ਼ੇਰਗਿਲ ਨੂੰ ਉਮੀਦਵਾਰ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਪਰ ਸ਼ੇਰਗਿਲ ਦਾ ਮੌਹਾਲੀ ਤੋਂ ਸੰਬੰਧ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਹ ਵੀ ਵੋਟਰਾਂ ਦੇ ਨਕਾਰਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਿਆ ।  ਜੇਕਰ ਪਾਰਟੀ ਸੱਚ ਹੀ ਪੰਜਾਬ ਪ੍ਰਤੀ ਸੁਹਿਰਦ ਸੀ ਤਾਂ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਸੁਖਜਿੰਦਰਰਾਜ ਸਿੰਘ ਲਾਲੀ ਮਜੀਠੀਆ ਦਾ ਸਮਰਥਣਦਾ ਐਲਾਣ ਕਰਕੇ ਉਸ ਦੀ ਜਿਤ ਦੀ ਰਾਹ ਅਸਾਨ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਸੀ।
ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਲਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹਲਕਾ ਸੈਂਟਰਲ ਦੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਉੱਥੋਂ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨਾਲ ਪੁਰਾਣੇ ਜੁੜੇ ਨੈਸ਼ਨਲ ਕੌਂਸਲ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰ  ਅੰਦਾਜ ਕਰਕੇ ਟਿਕਟ ਲਈ ਚਾਰ ਵਾਰ ਪਾਰਟੀ ਹਾਈ ਕਮਾਨ ਨੇ ਫੈਸਲਾ ਬਦਲਿਆ ਜਿਨ•ਾਂ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਰਜਿੰਦਰ ਕੁਮਾਰ ਨੂੰ ਟਿਕਟ ਦੇਣ  ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਚਰਚਾ ਹੋਈ ।  ਉਸ ਦੇ ਉਪਰੰਤ ਪ੍ਰੋ .  ਦਰਬਾਰੀ ਲਾਲ ਨੂੰ ਟਿਕਟ ਦਿੱਤੀ ਪਰ ਉਹ ਦੂਰੋਂ ਹੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀ ਹਾਰ ਦੇ ਚਲਦੇ ਵਾਪਸ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਵਿੱਚ ਪਰਤ ਗਏ।  ਇਸ ਦੇ ਉਪਰੰਤ ਸੰਜੈ ਸ਼ਰਮਾ ਨੂੰ ਟਿਕਟ ਦੇਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਡਾ ਅਜੈ ਗੁਪਤਾ ਨੂੰ ਉਮੀਦਵਾਰ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਜਿਨ•ਾਂ ਦਾ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨਾਲ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਕੋਈ ਨਾਤਾ ਨਹੀਂ ਸੀ।
ਇਸੇ ਤਰ•ਾਂ ਹਲਕਾ ਉੱਤਰੀ ਤੋਂ ਪਾਰਟੀ ਹਾਈ ਕਮਾਨ ਵੱਲੋਂ ਨਵਾਂ ਚਿਹਰਾ ਮਨੀਸ਼ ਅੱਗਰਵਾਲ ਲਿਆਉਣ ‘ਤੇ ਵੀ ਵਰਕਰਾਂ   ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਰੋਸ਼ ਰਿਹਾ।  ਪੂਰਬੀ ਵਿੱਚ ਸਰਬਜੋਤ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਪੱਛਮ ਵਿੱਚ ਬਲਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਸਹੋਤਾ ਨੂੰ  ਪੈਰਾਸ਼ੂਟ ਤੋਂ ਉਤਾਰਨਾ ਵੋਟਰਾਂ ਦੇ ਗਲੇ ਤੋਂ ਨਹੀਂ ਉਤੱਰਿਆ। ਹਲਕਾ ਦੱਖਣੀ ਵਿੱਚ ਚਾਹੇ ਆਪ ਉਮੀਦਵਾਰ ਡਾ.ਇੰਦਰਬੀਰ ਸਿੰਘ ਨਿੱਜਰ ਆਪਣੀ ਜ਼ਮਾਨਤ ਤਾਂ ਬਚਾ ਸਕਿਆ ਪਰ ਉੱਥੇ ਵੀ ਪੁਰਾਣੇ ਵਰਕਰਾਂ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਦੇ ਚਲਦੇ ਉਹ ਆਪਣੀ ਜਿੱਤ ਨਹੀਂ ਦਰਜ ਕਰਵਾ ਸਕੇ।

ਇਹਨਾਂ ਦੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਜਮਾਨਤਾਂ ਜਬਤ :
ਜਿਲਾ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਦੇ 6 ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਹਲਕਿਆਂ ਦੇ ਜਿਨ•ਾਂ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਜਮਾਨਤਾਂ ਜਬਤ ਹੋਈਆਂ। ਉਨ•ਾਂ ਵਿੱਚ ਹਲਕਾ ਰਾਜਾਸਾਂਸੀ ਤੋਂ ਜਗਜੋਤ ਸਿੰਘ, ਅਜਨਾਲਾ ਤੋਂ ਰਾਜਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਸੰਨੀ ਰੰਧਾਵਾ,ਮਜੀਠਾ ਤੋਂ ਹਿੰਮਤ ਸਿੰਘ ਸ਼ੇਰਗਿਲ, ਉੱਤਰੀ ਤੋਂ ਮਨੀਸ਼ ਅੱਗਰਵਾਲ  ਅਤੇ ਪੂਰਬੀ ਤੋਂ ਸਰਬਜੀਤ ਸਿੰਘ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੈ

ਮਾਝੇ ਵਿੱਚ ਆਪ ਨਾਲ ਬੁਰੀ ਹੋਈ
ਮਾਝੇ ਵਿੱਚ ਆਪ ਨਾਲ ਬੁਰੀ ਹੋਈ

LEAVE A REPLY